Phường Ngọc Trạo triển khai Mô hình “Tổ liên gia an toàn về phòng cháy, chữa cháy” và “điểm chữa cháy công cộng”
Chiều ngày 17/3/2023, UBND phường Ngọc Trạo đã tổ chức ra mắt mô hình “Tổ liên gia an toàn về PCCC” và “Điểm chữa cháy công cộng” trên địa bàn phường.
Tới dự buổi ra mắt mô hình có đồng chí Lê Trọng Anh - Thành ủy viên, Trưởng phòng Kinh tế thành phố, đồng chí Đỗ Mạnh Dũng, phó Trưởng Công an thành phố Thanh Hóa, đồng chí Mai Xuân Hiếu, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường và các đồng chí trong Thường trực Đảng ủy, HĐND, UBND, MTTQ phường, các đồng chí Tổ trưởng 10 tổ dân phố, đại diện các hộ gia đình trong mô hình “Tổ liên gia an toàn về PCCC”.
Đ/c Nguyễn Hữu Đại Chủ tịch UBND phường
khai mạc buổi ra mắt mô hình
Sau một thời gian tiến hành khảo sát, chuẩn bị các điều kiện xây dựng mô hình, UBND phường Ngọc Trạo đã ra mắt 5 mô hình “Tổ liên gia an toàn về PCCC” tại các Tổ dân phố 4, 6, 7, 8, 10 “Điểm chữa cháy công cộng” tại khu dân cư tổ dân phố 5, 6, 7, 10. Nhận thấy việc ra mắt 2 mô hình trên đã phát huy sức mạnh tổng hợp của toàn dân tích cực tham gia hoạt động phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, chủ động phòng ngừa, hạn chế đến mức thấp nhất các vụ cháy, nổ xảy ra. Nâng cao ý thức, kiến thức PCCC&CNCH cho quần chúng nhân dân tại khu dân cư, hộ gia đình; phát động mạnh mẽ phong trào toàn dân tham gia PCCC, nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động theo phương châm 4 tại chỗ, chủ động phòng ngừa, kịp thời phát hiện, tổ chức chữa cháy có hiệu quả, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do cháy, nổ gây ra.
Đồng chí Đỗ Mạnh Dũng, Phó Trưởng Công an thành phố Thanh Hóa
phát biểu chỉ đạo tại buổi ra mắt mô hình
Đối với mô hình “Tổ liên gia an toàn về PCCC”, mỗi hộ dân trang bị ít nhất 01 bình chữa cháy xách tay (loại bình bột ABC hoặc bình khí CO2), 01 dụng cụ phá dỡ; xà beng, kìm cộng lực, búa, rìu...., lắp đặt 01 chuông báo cháy tại tầng 1, độ cao từ 2,5m - 3m; lắp đặt 02 nút ấn báo chảy (01 nút ấn ở trong nhà, 01 nút ấn ngoài nhà) ở các vị trí phù hợp tại mỗi hộ gia đình. Nút ấn và chuông báo cháy của các hộ gia đình trong tổ liên gia được liên kết với nhau, bảo đảm khi ấn bất kể nút ấn nào thì toàn bộ chuông của các hộ gia đình cùng kêu. Các thành viên hộ gia đình cài đặt và sử dụng thành thạo App báo cháy 114 và cập nhật danh sách thành viên trong Tổ liên gia để sử dụng tính năng “Tôi an toàn”, thông báo an toàn khi xảy ra cháy, nổ, tai nạn, sự cố. Còn với mô hình “Điểm chữa cháy công cộng” tại mỗi phố bố trí 02 bình bột chữa cháy loại ABC, trang bị tối thiểu 01 xà beng, kìm cộng lực, biển nội quy quản lý, sử dụng phương tiện phòng chống cháy nổ và cứu nạn, cứu hộ cùng với số điện thoại chữa cháy 114 tại nhà văn hóa phố.
Đồng chí Mai Xuân Hiếu, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường phát biểu chỉ đạo tại hội nghị
Một số hình ảnh tại buổi ra mắt
Sau buổi ra mắt, UBND phường tiếp tục triển khai mô hình tới các phố còn lại để phát huy tính hiệu quả của 2 mô hình trên địa bàn phường.
Tin bài Nguyễn Hiệu
- LỄ VIẾNG, LỄ TRUY ĐIỆU, LỄ AN TÁNG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG
- Thông báo thực hiện tổ chức Lễ Quốc tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam
- Thăm, tặng quà gia đình các thương binh, người có công với cách mạng phường Ngọc Trạo.
- Công trình “Vườn thuốc Nam”
- Biện pháp xử lý khi xảy ra cháy, nổ.
- Nội dung hướng dẫn tuyên truyền, tập huấn kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH đối với hộ gia đình
- Nội dung hướng dẫn tuyên truyền, tập huấn kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH đối với hộ gia đình
- ĐẢM BẢO AN TOÀN VỆ SINH THỰC PHẨM BỮA CỖ TẬP TRUNG ĐÔNG NGƯỜI TẠI GIA ĐÌNH VÀ CỘNG ĐỒNG
- Tuyên truyền, phổ biến kênh Zalo OA của Bộ Nội vụ
- HĐND phường Ngọc Trạo tổ chức kỳ họp thứ Mười khóa X, nhiệm kỳ 2021 - 2026
Công khai kết quả giải quyết TTHC
ĐIỆN THOẠI HỮU ÍCH
02373.742.289