Hội LHPN phường Ngọc Trạo tích cực thực hiện chương trình “biến rác thải thành tiền”
Hội LHPN phường Ngọc Trạo tích cực thực hiện chương trình “biến rác thải thành tiền”
Phát huy vai trò của phụ nữ trong công tác bảo vệ môi trường, xây dựng môi trường sống ngày càng xanh, sạch, đẹp, thời gian qua, Hội Liên hiệp Phụ nữ phường Ngọc Trạo đã triển khai nhiều chương trình, mô hình bảo vệ môi trường hiệu quả. Trong đó, chương trình” Biến rác thải thành tiền” ở các chi hội phụ nữ.
Hiện nay, chương trình “Biến rác thải thành tiền” của Hội Liên hiệp Phụ nữ phường Ngọc Trạo đã được triển khai thực hiện tại 10 Chi hội Tổ dân phố trên địa bàn phường, trong đó có 5 Chi hội đã phát huy hiệu quả chương trình như Chi hội Phụ nữ phố 1, phố 4, phố 7, phố 9 và phố 10
Chi hội phụ nữ tổ dân phố 1 thực hiện chương trình biến rác thành tiền
Thay vì rác thải được tập hợp và đổ đi, giờ đây hầu hết người dân đã hình thành thói quen phân loại rác. Các loại rác như: Vỏ chai nhựa, vỏ lon bia, bìa giấy… đều được giữ lại, mang đến điểm tập kết tại nhà văn hóa các Tổ dân phố định kỳ 1 tuần/lần để bán cho cơ sở thu mua phế liệu, số tiền thu được dùng để triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa thiết thực trong đời sống cộng đồng.
.
Hội viên phụ nữ chi hội tổ dân phố 9 mang phế liệu bán được đến nhà văn hóa phố để
thực hiện chương trình biến rác thành tiền
Chi hội phụ nữ tổ dân phố 10 thực hiện chương trình “Biến rác thành tiền
Ngoài giá trị cốt lõi là chung tay bảo vệ môi trường khỏi tác hại của rác thải, mô hình còn lan tỏa ra cộng đồng nhiều ý nghĩa nhân văn, nhân đạo sâu sắc, như biến rác thành tiền để tạo nguồn Quỹ hỗ trợ để thăm hỏi tặng quà cho cán bộ hội viên có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn và các trẻ em khuyết tật trong dịp 1/6 và tết trung thu các hoàn cảnh khó khăn.Kết quả trong năm 2023 các chi hộ đã thực hiện được 12.020.000 đồng và đã tặng 43 xuất quà cho hội viên và trẻ em khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn nhân ngày người khuyết tật Việt nam 08/4, 01/6, ngày 20/10 và dịp tết Nguyên đán…
Chi hội phụ nữ tổ dân phố 10 tặng quà cho Người có công nhân dịp 27/7 từ nguồn kinh phí thực hiện chương trình “Biến rác thải thành tiền”
Chi hội phụ nữ tổ dân phố 10 tặng quà cho Trẻ em có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp tế Trung thu từ nguồn kinh phí thực hiện chương trình “Biến rác thải thành tiền”
Chương trình "Biến rác thải thành tiền" của Hội LHPN phường Ngọc Trạo là một việc làm tuy nhỏ nhưng có ý nghĩa rất lớn vừa góp phần bảo vệ môi trường, vừa thực hành tiết kiệm, không chỉ góp phần xây dựng phường trở thành đô thị xanh - sạch - đẹp mà còn mang lại một môi trường sống lành mạnh hơn cho cộng đồng. Qua thực hiện chương trình “Biến rác thải thành tiền”, chị em hội viên phụ nữ đã tạo nên sức lan tỏa nhân văn cho chương trình trong cộng đồng dân cư.
Tin bài: Nguyễn Thị Thu Hương - Chủ tịch Hội LHPN phường Ngọc Trạo
- LỄ VIẾNG, LỄ TRUY ĐIỆU, LỄ AN TÁNG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG
- Thông báo thực hiện tổ chức Lễ Quốc tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam
- Thăm, tặng quà gia đình các thương binh, người có công với cách mạng phường Ngọc Trạo.
- Công trình “Vườn thuốc Nam”
- Biện pháp xử lý khi xảy ra cháy, nổ.
- Nội dung hướng dẫn tuyên truyền, tập huấn kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH đối với hộ gia đình
- Nội dung hướng dẫn tuyên truyền, tập huấn kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH đối với hộ gia đình
- ĐẢM BẢO AN TOÀN VỆ SINH THỰC PHẨM BỮA CỖ TẬP TRUNG ĐÔNG NGƯỜI TẠI GIA ĐÌNH VÀ CỘNG ĐỒNG
- Tuyên truyền, phổ biến kênh Zalo OA của Bộ Nội vụ
- HĐND phường Ngọc Trạo tổ chức kỳ họp thứ Mười khóa X, nhiệm kỳ 2021 - 2026
Công khai kết quả giải quyết TTHC
ĐIỆN THOẠI HỮU ÍCH
02373.742.289